logo
hoi dap

Thư viện câu hỏi

Tổng hợp các câu hỏi pháp lý thường gặp, các tình huống pháp lý thực tế gửi về Vanbanluat

Đã rút đơn khởi kiện thì có được nộp lại không?

Câu hỏi: Xin hỏi Vanbanluat.com: Mình cho vay nhưng người này không trả khi mình làm đơn khởi kiện thì họ hứa trả nếu mình rút đơn, muốn sự việc giải quyết êm đẹp nên mình đã rút lại đơn. Nay người này trở mặt, không chịu trả tiền thì mình có được nộp đơn lại không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Vanbanluat.com, Ban tư vấn của Vanbanluat.com xin trả lời bạn như sau:   

Hậu quả của việc trả lại đơn khởi kiện được quy định tại khoản 3 Điều 192 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, cụ thể như sau:

“Điều 192. Trả lại đơn khởi kiện, hậu quả của việc trả lại đơn khởi kiện

Đương sự có quyền nộp đơn khởi kiện lại trong các trường hợp sau đây:

a) Người khởi kiện đã có đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự;

b) Yêu cầu ly hôn, yêu cầu thay đổi nuôi con, thay đổi mức cấp dưỡng, mức bồi thường thiệt hại, yêu cầu thay đổi người quản lý tài sản, thay đổi người quản lý di sản, thay đổi người giám hộ hoặc vụ án đòi tài sản, đòi tài sản cho thuê, cho mượn, đòi nhà, đòi quyền sử dụng đất cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ mà trước đó Tòa án chưa chấp nhận yêu cầu mà theo quy định của pháp luật được quyền khởi kiện lại;

c) Đã có đủ điều kiện khởi kiện;

d) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.”

Quy định trên được hướng dẫn bởi khoản 4 Điều 6 và Điều 7 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP.

Như vậy, theo quy định trên đối với vụ án kiện đòi tài sản trước đó Tòa án chưa chấp nhận yêu cầu thì khi đã rút đơn đương sự có quyền khởi kiện lại.

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@vanbanluat.com