logo
hoi dap

Thư viện câu hỏi

Tổng hợp các câu hỏi pháp lý thường gặp, các tình huống pháp lý thực tế gửi về Vanbanluat

Điều kiện bán rượu, bia theo hình thức thương mại điện tử

Câu hỏi: Xin hỏi Vanbanluat.com: Tôi đang có ý định bán rượu, bia trên các trang thương mại điện tử từ năm 2020. Vậy, cho tôi hỏi: Điều kiện bán rượu, bia theo hình thức thương mại điện tử được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Vanbanluat.com, Ban tư vấn của Vanbanluat.com xin trả lời bạn như sau:    

Điều kiện bán rượu, bia theo hình thức thương mại điện tử được quy định tại Điều 16 Luật Phòng chống tác hại của rượu, bia 2019 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2020), cụ thể như sau:

“Điều 16. Điều kiện bán rượu, bia theo hình thức thương mại điện tử

1. Đáp ứng quy định tại khoản 4, khoản 5 Điều 15 và Điều 18 của Luật này.

2. Đáp ứng điều kiện theo quy định của pháp luật về thương mại điện tử.

3. Thực hiện biện pháp theo quy định của Chính phủ để ngăn ngừa người chưa đủ 18 tuổi tiếp cận, truy cập, tìm kiếm thông tin và mua rượu, bia.

4. Áp dụng hình thức thanh toán không dùng tiền mặt.”

“khoản 4, khoản 5 Điều 15” quy định:

“Điều 15. Quản lý kinh doanh rượu

[…]

4. Điều kiện cấp phép mua bán rượu có độ cồn từ 5,5 độ trở lên bao gồm:

a) Đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật;

b) Đáp ứng điều kiện theo từng loại hình mua bán rượu.

5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này và quy định việc quản lý kinh doanh rượu có độ cồn dưới 5,5 độ.”

“Điều 18 của Luật này” quy định:

“Điều 18. Bảo đảm chất lượng, an toàn thực phẩm đối với rượu, bia

Rượu, bia được kinh doanh, lưu hành tại Việt Nam phải bảo đảm tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, chất lượng sản phẩm, hàng hóa và an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, kể từ ngày 01/01/2020, bạn phải đáp ứng các điều kiện sau đây khi kinh doanh rượu, bia theo hình thức thương mại điện tử:

- Đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật;

- Đáp ứng điều kiện theo từng loại hình mua bán rượu;

- Đáp ứng điều kiện theo quy định của pháp luật về thương mại điện tử;

- Thực hiện biện pháp theo quy định của Chính phủ để ngăn ngừa người chưa đủ 18 tuổi tiếp cận, truy cập, tìm kiếm thông tin và mua rượu, bia.

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@vanbanluat.com