logo
hoi dap

Thư viện câu hỏi

Tổng hợp các câu hỏi pháp lý thường gặp, các tình huống pháp lý thực tế gửi về Vanbanluat

Điều kiện buôn bán thuốc thú y được quy định như thế nào?

Câu hỏi: Xin hỏi Vanbanluat.com: Tôi đang có ý định kinh doanh thuốc thú y nhưng chưa biết điều kiện kinh doanh như thế nào. Xin hỏi điều kiện kinh doanh, buôn bán thuốc thú y được quy định như thế nào và tở đâu ạ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Vanbanluat.com, Ban tư vấn của Vanbanluat.com xin trả lời bạn như sau:   

Điều kiện kinh doanh thuốc thú y (nay được sửa đổi thành điều kiện buôn bán thuốc thú y) được quy định tại Điều 92 Luật thú y số 79/2015/QH13 và được sửa đổi, bổ sung tại Điều 17 Nghị định số 35/2016/NĐ-CP và khoản 2 Điều 2 Nghị định số 123/2018/NĐ-CP, cụ thể như sau:

- Có đủ quầy, tủ, giá kệ để chứa, đựng và trưng bày sản phẩm phải đảm bảo chắc chắn, dễ vệ sinh và tránh được những tác động bất lợi của ánh sáng, nhiệt độ, độ ẩm, nấm mốc, động vật gặm nhấm và côn trùng gây hại;

- Có trang thiết bị để bảo đảm điều kiện bảo quản ghi trên nhãn của sản phẩm; có nhiệt kế, ẩm kế theo dõi điều kiện bảo quản sản phẩm. Đối với cơ sở buôn bán vắc xin, chế phẩm sinh học phải có tủ lạnh, tủ mát hoặc kho lạnh; có nhiệt kế để kiểm tra điều kiện bảo quản; có máy phát điện dự phòng, vật dụng, phương tiện vận chuyển phân phối vắc xin bảo đảm điều kiện bảo quản ghi trên nhãn sản phẩm;

Như vậy, nếu bạn muốn buôn bán (kinh doanh) thuốc thú y thì bạn phải đáp ứng cả 2 điều kiện trên.

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@vanbanluat.com