logo

Công văn 78922/CT-TTHT về thuế nhà thầu của Cục thuế Thành phố Hà Nội

  • Thuộc tính văn bản

    Cơ quan ban hành: Cục thuế TP. Hà Nội Số công báo: Đang cập nhật
    Số hiệu: 78922/CT-TTHT Ngày đăng công báo: Đang cập nhật
    Loại văn bản: Công văn Người ký: Nguyễn Tiến Trường
    Ngày ban hành: 17/10/2019 Hết hiệu lực: Đang cập nhật
    Áp dụng: 17/10/2019 Tình trạng hiệu lực: Còn Hiệu lực
    Lĩnh vực: Thuế-Phí-Lệ phí
  • TỔNG CỤC THUẾ

    CỤC THUẾ TP HÀ NỘI

    -------------

    Số: 78922/CT-TTHT

    V/v: Thuế nhà thầu

    CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

    ---------------

    Hà Nội, ngày 17 tháng 10 năm 2019

     

     

    Kính gửi: Công ty TNHH Đầu tư và Phát triển Jiayuan Việt Nam
    (Địa chỉ: Tầng 16 Tòa nhà Daeha, số 360 Kim Mã, P. Ngọc Khánh,

    Q. Ba Đình, TP Hà Nội; MST: 0108246224)

     

    Ngày 03/10/2019, Cục Thuế TP Hà Nội nhận được công văn số 189/CV/JYVN ngày 18/9/2019 của Công ty TNHH Đầu tư và Phát triển Jiayuan Việt Nam, Cục thuế Thành phố Hà Nội có ý kiến như sau:

    - Căn cứ Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/07/2013 của Chính phủ:

    + Tại Khoản 3 Điều 10 hướng dẫn về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:

    "a) Thời hạn nộp hổ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ 20 (hai mươi) của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế...

    d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười), kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.”

    +Tại Khoản 3 Điều 20 hướng dẫn về việc khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu:

    "3. Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu

    a) Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu là loại khai theo lần phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài và khai quyết toán khi kết thúc hợp đồng nhà thầu.

    Trường hợp bên Việt Nam thanh toán cho Nhà thầu nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể đăng ký khai thuế theo tháng thay cho việc khai theo từng lần phát sinh thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài...

    b.1) Hồ sơ khai thuế:

    - Tờ khai thuế theo mẫu số 01/NTNN ban hành kèm theo Thông tư này;

    - Bản chụp hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ có xác nhận của người nộp thuế (đối với lần khai thuế đầu tiên của hợp đồng nhà thầu);

    - Bản chụp giấy phép kinh doanh hoặc giấy phép hành nghề có xác nhận của người nộp thuế...”

    + Tại Điều 26 hướng dẫn về thời hạn nộp thuế:

    “1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách nhà nước.

    2. Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đối với trường hợp người nộp thuế tính thuế hoặc thời hạn nộp thuế ghi trên thông báo, qưyết định, văn bản của cơ quan thuế hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác... ”

    - Căn cứ Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/08/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân, nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam.

    + Tại Điều 1 hướng dẫn đối tượng áp dụng:

    “Hướng dẫn tại Thông tư này áp dụng đối với các đối tượng sau (trừ trường hợp nêu tại Điều 2 Chương I):

    1. Tổ chức nước ngoài kinh doanh có cơ sở thường trú tại Việt Nam hoặc không có cơ sở thường trú tại Việt Nam; cá nhân nước ngoài kinh doanh là đối tượng cư trú tại Việt Nam hoặc không là đối tượng cư trú tại Việt Nam (sau đây gọi chung là Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài) kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam trên cơ sở hợp đồng, thỏa thuận hoặc cam kết giữa Nhà thầu nước ngoài với tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc giữa Nhà thầu nước ngoài với Nhà thầu phụ nước ngoài để thực hiện một phần công việc của Hợp đồng nhà thầu... ”

    + Tại Điều 11 hướng dẫn đối tượng và điều kiện áp dụng:

    “Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoàỉ không đáp ứng được một trong các điều kiện nêu tại Điều 8 Mục 2 Chương II thì Bên Việt Nam nộp thay thuế cho Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài theo hướng dẫn tạỉ Điều 12, Điều 13 Mục 3 Chương II”

    + Tại Điều 12 hướng dẫn về việc tính thuế giá trị gia tăng:

    “Căn cứ tính thuế là doanh thu tính thuế giá trị gia tăng và tỷ lệ % đế tính thuế GTGT trên doanh thu.

    Số thuế GTGT phải nộp

    =

    Doanh thu tính thuế Giá trị gia tăng

    x

    Tỷ lệ % để tính thuế GTGT trên doanh thu

    ...”

    + Tại Điều 13 hướng dẫn về việc tính thuế thu nhập doanh nghiệp:

    “Căn cứ tính thuế là doanh thu tính thuế TNDN và tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế.

    Số thuế TNDN phải nộp

    =

    Doanh thu tính thuế TNDN

    x

    Tỷ lệ thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế

     

    ...”

    Căn cứ các quy định nêu trên, Cục thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

    - Trường hợp Công ty TNHH đầu tư và phát triển Jiayuan Việt Nam (sau đây gọi là Công ty Jiayuan Việt Nam) ký kết hợp đồng vay vốn với Công ty mẹ có trụ sở tại Hong Kong là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam thì khi thanh toán lãi tiền vay cho nhà thầu nước ngoài, Công ty Jiayuan Việt Nam có trách nhiệm khấu trừ thuế TNDN và kê khai, nộp thay cho nhà thầu nước ngoài vào Ngân sách Nhà nước

    Công ty thực hiện kê khai và nộp thay thuế nhà thầu theo hướng dẫn tại Điều 12, Điều 13 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 và Khoản 3 Điều 10, Điều 26 Thông tư số 156/2013/TT-BTC nêu trên. Thời điểm phát sinh nghĩa vụ kê khai, nộp thuế nhà thầu chậm nhất là ngày thứ 10 kể từ ngày phát sinh.

    - Đối với nội dung liên quan đến thủ tục tiến hành tăng, giảm vốn đầu tư đề nghị Công ty liên hệ với Sở Kế hoạch và đầu tư nơi đăng ký thành lập doanh nghiệp để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

    Trường hợp còn vướng mắc, đề nghị đơn vị liên hệ Phòng Thanh tra-Kiểm tra thuế số 1 để được hướng dẫn.

    Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để đơn vị được biết và thực hiện./.

     

    Nơi nhận:

    - Như trên;

    - Phòng DTPC;

    - Phòng TKT1;

    - Lưu: VT, TTHT(2).

    KT. CỤC TRƯỞNG

    PHÓ CỤC TRƯỞNG

     

     

    Nguyễn Tiến Trường

     

  • Loại liên kết văn bản
  • Hiệu lực văn bản

    Hiệu lực liên quan

    Văn bản chưa có liên quan hiệu lực
  • Văn bản đang xem

    Công văn 78922/CT-TTHT về thuế nhà thầu của Cục thuế Thành phố Hà Nội

    In lược đồ
    Cơ quan ban hành: Cục thuế TP. Hà Nội
    Số hiệu: 78922/CT-TTHT
    Loại văn bản: Công văn
    Ngày ban hành: 17/10/2019
    Hiệu lực: 17/10/2019
    Lĩnh vực: Thuế-Phí-Lệ phí
    Ngày công báo: Đang cập nhật
    Số công báo: Đang cập nhật
    Người ký: Nguyễn Tiến Trường
    Ngày hết hiệu lực: Đang cập nhật
    Tình trạng: Còn Hiệu lực
  • Tải văn bản tiếng Việt

Văn bản liên quan

Văn bản mới