logo
Thứ Tư, 18/09/2019

8 lỗi khiến người đi bộ có thể bị phạt tiền

Thực tế, tình trạng người đi bộ vi phạm an toàn giao thông diễn ra khá phổ biến, đặc biệt tại các bến xe, bệnh viện, trường học… Đã có không ít vụ tai nạn giao thông xảy ra do số đông này. Liệu mức phạt hiện nay có thực sự thích đáng?

Trách nhiệm của người đi bộ khi tham gia giao thông

Theo quy định tại Điều 32 Luật Giao thông đường bộ 2008, khi tham gia giao thông, người đi bộ phải:

- Đi trên hè phố, lề đường; trường hợp đường không có hè phố, lề đường thì phải đi sát mép đường.

- Chỉ được qua đường ở những nơi có đèn tín hiệu, vạch kẻ đường hoặc cầu vượt, hầm dành cho người đi bộ và phải tuân thủ tín hiệu chỉ dẫn.

- Trường hợp không có đèn tín hiệu, không có vạch kẻ đường, cầu vượt, hầm dành cho người đi bộ thì phải quan sát các xe đang đi tới, chỉ qua đường khi bảo đảm an toàn và chịu trách nhiệm bảo đảm an toàn khi qua đường.

- Không được vượt qua dải phân cách, đu bám vào phương tiện giao thông đang chạy; khi mang vác vật cồng kềnh phải bảo đảm an toàn và không gây trở ngại cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ.

- Trẻ em dưới 07 tuổi khi đi qua đường đô thị, đường thường xuyên có xe cơ giới qua lại phải có người lớn dắt.

Người đi bộ có thể bị phạt tiền khi vi phạm giao thông

Người đi bộ có thể bị phạt tiền khi vi phạm giao thông
 

Mức phạt đối với người đi bộ vi phạm giao thông

Trường hợp vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, người đi bộ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 146/2016/NĐ-CP như sau:

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 - 60.000 đồng nếu:

+ Không đi đúng phần đường quy định;

+ Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

+ Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông;

- Phạt tiền từ 50.000 - 60.000 đồng nếu:

+ Vượt rào chắn đường ngang, cầu chung khi chắn đang dịch chuyển hoặc đã đóng;

+ Vượt qua đường ngang khi đèn đỏ đã bật sáng;

+ Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường hoặc hướng dẫn của nhân viên gác đường ngang, cầu chung, hầm khi đi qua đường ngang, cầu chung, hầm.

- Phạt tiền từ 60.000 - 80.000 đồng nếu:

+ Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

+ Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

+ Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

- Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng nếu:

Đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Ngoài ra, theo Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung 2017, trong một số trường hợp, người đi bộ vi phạm quy định về an toàn giao thông mà gây thiệt hại nghiêm trọng còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Xem thêm:

Những bất cập sau thời gian xử phạt người đi bộ gây tai nạn

Ô tô đỗ chắn cửa nhà dân có bị xử phạt không?

Vanbanluat.com

Tin pháp luật khác