logo
Thứ Tư, 12/05/2021

Đi xuất khẩu lao động có được rút BHXH 1 lần luôn không?

Thông thường sau khi nghỉ việc 01 năm, người lao động nếu có nhu cầu sẽ được rút Bảo hiểm xã hội 01 lần. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp do nhu cầu của cá nhân nên mong muốn được rút luôn BHXH 01 lần, vậy trường hợp người lao động nghỉ việc đi xuất khẩu lao động có được rút BHXH 1 lần luôn không?

Câu hỏi: Tôi đóng bảo hiểm được 4 năm từ năm 2015 tới 2019.. Hiện tại, tôi đã nghỉ việc và chuẩn bị đi xuất khẩu lao động. Giờ tôi muốn cầm sổ đi rút tiền BHXH 01 lần thì có nhận được luôn không? Số tiền mà tôi sẽ nhận được là bao nhiêu?( mức lương tháng đóng tiền bảo hiểm là 5,5 triệu). Rất mong được giải đáp vấn đề này giúp tôi. Tôi cảm ơn! - Thu Hà (Yên Bái).

Đi xuất khẩu lao động có được nhận BHXH 1 lần luôn không?

Căn cứ điểm khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về các trường hợp được hưởng BHXH một lần như sau:

Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Như vậy, dẫn chiếu trong trường hợp của bạn, khi bạn đi xuất khẩu lao động nước ngoài, không phải định cư ở nước ngoài nên bạn không thuộc diện được hưởng luôn BHXH một lần.

Do đó, bạn có thể rút BHXH một lần sau khi bạn đi xuất khẩu lao động trở về; hoặc bạn có thể làm giấy ủy quyền cho người khác để thay bạn làm thủ tục nhận BHXH một lần sau 01 năm bạn nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH.

Đi xuất khẩu lao động có được rút BHXH 1 lần luôn không? (Ảnh minh họa)


Mức hưởng BHXH 1 lần là bao nhiêu?

Theo Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, BHXH 1 lần được chi trả dựa trên thời gian người lao động tham gia BHXH và mức bình quân tiền lương (Mbqtl) tháng đóng BHXH.

Do bạn đóng BHXH sau năm 2014 nên mức hưởng BHXH 1 lần cho mỗi năm bằng 02 tháng bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Cụ thể:

Mức hưởng = 2 x Mbqtl x thời gian tham gia BHXH từ năm 2014

- Về mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH:

Mbqtl = (Số tháng đóng BHXH x Mức đóng BHXH x Mức điều chỉnh hàng năm) / Tổng số tháng đóng BHXH

Theo đó, mức điều chỉnh thu nhập tháng đóng BHXH của người tham gia BHXH bắt buộc căn cứ theo Điều 2, Điều 3 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH:

Năm

Mức điều chỉnh

2015

1.10

2016

1.07

2017

1.04

2018

1.00

2019

1.00

 

Với những thông tin trên, áp dụng trong trường hợp của bạn để xác định số tiền BHXH 01 lần được nhận như sau:

Mbqtl = (5.500.000x12x1.10 + 5.500.000x12x1.07 + 5.500.000x12x1.04 + 5.500.000x12x1.00 + 5.500.000x12x1.00) / 48 = 7.163.750 đồng

Mức hưởng = 2x4x7.163.750= 57.310.000

Như vậy, số tiền BHXH 1 lần bạn được hưởng sau khi nghỉ việc là 57.310.000

Trên đây là giải đáp về  Đi xuất khẩu lao động có được rút BHXH 1 lần luôn không?  Nếu còn băn khoăn, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

Tin cùng chủ đề

Tin pháp luật khác