logo
Chủ Nhật, 15/09/2019

Ai được thu giữ chứng minh nhân dân của người khác?

Chứng minh nhân dân được xem là “vật bất ly thân” của mỗi cá nhân khi làm việc với cơ quan Nhà nước hay thực hiện các giao dịch dân sự trong đời sống thường ngày. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, chứng minh nhân dân cũng có thể bị người khác thu giữ.

4 trường hợp thu giữ chứng minh nhân dân

Theo quy định tại Điều 10 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, chứng minh nhân dân bị thu hồi, tạm giữ trong các trường hợp:

- Thu hồi:

+ Bị tước hoặc thôi quốc tịch Việt Nam;

+ Ra nước ngoài định cư.

- Tạm giữ:

+ Có hành vi vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật;

+ Bị tạm giam;

+ Thi hành án phạt tù tại trại giam;

+ Chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cai nghiện bắt buộc.

Với trường hợp tạm giữ, cá nhân chỉ được nhận lại chứng minh nhân dân khi hết thời hạn tạm giam; chấp hành xong quyết định xử lý vi phạm hành chính, án phạt tù, quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cai nghiện bắt buộc.

Hiện nay, một số tỉnh, thành phố đang triển khai cấp căn cước công dân thay thế cho chứng minh nhân dân. Dù là loại giấy tờ mới nhưng trong một số trường hợp, căn cước công dân cũng có thể bị thu giữ tương tự như chứng minh nhân dân.

Ai được thu giữ chứng minh nhân dân?

Thu hồi, tạm giữ chứng minh nhân dân
 

Ai được thu giữ chứng minh nhân dân?

Không phải bất cứ cá nhân, tổ chức nào cũng được quyền thu giữ tài sản đặc biệt này của công dân, mà chỉ những người dưới đây mới có quyền thu hồi, tạm giữ chứng minh nhân dân của người khác:

- Thu hồi:

Cơ quan Công an nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân.

- Tạm giữ:

+ Những người có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính theo Luật Xử lý vi phạm hành chính như Chủ tịch UBND các cấp, trưởng công an xã, công an đang thi hành công vụ, trưởng đồn công an, bộ đội biên phòng, cảnh sát biển…

+ Công an quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi công dân có hộ khẩu thường trú;

+ Cơ quan thi hành lệnh tạm giam, thi hành án phạt tù, quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cai nghiện bắt buộc.

Trường hợp nhận thấy có bất cứ vi phạm nào trong việc thu giữ chứng minh nhân dân thì công dân có quyền khiếu nại, tố cáo cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm.

Xem thêm:

Bị xử phạt nếu dùng chứng minh nhân dân hết hạn

Bắt buộc phải đổi chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước công dân?

Vanbanluat.com

Tin pháp luật khác