logo
Thứ Hai, 01/06/2020

Mức phạt ô tô quá hạn đăng kiểm theo Nghị định 100

Đăng kiểm là cách gọi thông thường của việc kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện giao thông cơ giới. Hiện nay, xe quá hạn đăng kiểm bị phạt bao nhiêu?

Những loại xe nào phải đăng kiểm định kỳ?

Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới là một trong những loại giấy tờ người lái xe bắt buộc phải mang theo khi điều khiển phương tiện (điểm c khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008).

Đối chiếu với quy định tại Điều 55 Luật này, Giấy chứng nhận kiểm định được cấp cho: Xe ô tô và rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo và các loại xe máy chuyên dùng.

Do đó, xe ô tô, rơ moóc, sơ mi rơ moóc, máy kéo và xe máy chuyên dùng phải được kiểm tra về an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Thời hạn đăng kiểm xe ô tô mới nhất

Xe cơ giới kiểm định đạt yêu cầu được cấp Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định. Trong khuôn khổ bài viết này, tác giả xin phép chỉ đề cập đến chu kỳ đăng kiểm đối với xe ô tô.

Theo Thông tư 70/2015/TT-BGTVT, thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định được cấp theo chu kỳ kiểm định:

Stt

Loại phương tiện

Chu kỳ (tháng)

Chu kỳ đầu

Chu kỳ định kỳ

1. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ không kinh doanh vận tải

 

Đã sản xuất đến 07 năm

30

18

Đã sản xuất trên 07 năm đến 12 năm

 

12

Đã sản xuất trên 12 năm

 

06

2. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ có kinh doanh vận tải; ô tô chở người các loại trên 09 chỗ

2.1

Không cải tạo (*)

18

06

2.2

Có cải tạo (*)

12

06

3. Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo, rơ moóc, sơ mi rơ moóc

3.1

Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo đã sản xuất đến 07 năm; rơ moóc, sơ mi rơ moóc đã sản xuất đến 12 năm

24

12

Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo đã sản xuất trên 07 năm; rơ moóc, sơ mi rơ moóc đã sản xuất trên 12 năm

 

06

3.2

Có cải tạo (*)

12

06

4. Ô tô chở người các loại trên 09 chỗ đã sản xuất từ 15 năm trở lên; ô tô tải các loại, ô tô đầu kéo đã sản xuất từ 20 năm trở lên

 

03


Trong đó,

- Chu kỳ đầu chỉ áp dụng đối với xe cơ giới chưa qua sử dụng kiểm định lần đầu trong thời gian 02 năm, tính từ năm sản xuất.

- Số chỗ trên ô tô chở người bao gồm cả người lái.

- (*) Cải tạo thay đổi tính năng sử dụng hoặc thay đổi một trong các hệ thống: lái, phanh (trừ trường hợp lắp thêm bàn đạp phanh phụ), treo và truyền lực.

Như vậy, trong thời hạn trên xe ô tô, rơ moóc, sơ mi rơ moóc phải được mang đi kiểm định.

Mức phạt ô tô quá hạn đăng kiểm theo Nghị định 100

Mức phạt ô tô quá hạn đăng kiểm theo Nghị định 100 (Ảnh minh họa)

Mức phạt ô tô quá hạn đăng kiểm từ năm 2020

Theo quy định tại điểm c khoản 1, điểm e khoản 5, điểm a khoản 6 Điều 16; điểm b khoản 8, điểm c khoản 9, điểm đ khoản 14 Điều 30 Nghị định số 100/2019, mức phạt ô tô quá hạn đăng kiểm từ ngày 01/01/2020 như sau:
 

Quá đăng kiểm

Mức phạt
với tài xế

Mức phạt với chủ ôtô
giao xe cho người khác

Dưới 1 tháng

02 - 03 triệu đồng

04 - 06 triệu đồng (Cá nhân)

08 - 12 triệu đồng (Tổ chức)

Tước Giấy phép lái xe (GPLX): 01 - 03 tháng 

Từ 1 tháng trở lên 

04 - 06 triệu đồng

06 - 08 triệu đồng (Cá nhân)

12 - 16 triệu đồng (Tổ chức)

Tước GPLX: 01 - 03 tháng

 

Quá hạn đăng kiểm bao nhiêu ngày thì bị phạt?

Ô tô khi ra đường bắt buộc phải có Tem kiểm định và Giấy chứng nhận kiểm định và bất cứ trường hợp nào, dù chỉ chậm 01 ngày cũng sẽ bị xử phạt tiền đồng thời tước GPLX.

Mức phạt tùy thuộc vào thời gian quá hạn kiểm định, dưới 01 tháng hay từ 01 tháng trở lên. Do vậy, các chủ phương tiện cần nắm được các mốc thời gian của chu kỳ kiểm định để thực hiện cho đúng.
 

Xe quá hạn đăng kiểm đi đăng kiểm có bị phạt không?

Căn cứ quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm giao thông từ Điều 74 đến Điều 79 Nghị định số 100 năm 2019 của Chính phủ không hề nhắc đến thẩm quyền xử phạt và lập biên bản vi phạm hành chính của Trung tâm đăng kiểm cũng như các Đăng kiểm viên (người kiểm định xe cơ giới).

Như vậy, khi đưa ô tô quá hạn đăng kiểm đi kiểm định tại các Trung tâm đăng kiểm thì chủ phương tiện cũng không bị xử phạt lỗi quá hạn đăng kiểm.

Tuy nhiên, tại tiết a.4 điểm a khoản 1 Điều 6 Thông tư 293/2016/TT-BTC, trường hợp chủ phương tiện chưa nộp phí sử dụng đường bộ của các chu kỳ đăng kiểm trước theo thời hạn quy định, thì ngoài số phí phải nộp cho chu kỳ tiếp theo, chủ phương tiện còn phải nộp số phí chưa nộp của chu kỳ trước.

Do đó, nếu quá hạn đăng kiểm chủ xe không bị phạt quá hạn đăng kiểm khi đem xe đi đăng kiểm nhưng sẽ bị truy thu phí sử dụng đường bộ với thời gian chưa nộp.

Vanbanluat.com

Tin pháp luật khác