logo
Thứ Tư, 07/04/2021

Người đồng tính ở Việt Nam có được nhận con nuôi không?

Hiện nay, có rất nhiều cặp vợ chồng hiếm muộn vì không thể có con nên đã nhận con nuôi để được cảm nhận việc “làm cha, làm mẹ”. Vậy cặp đôi đồng tính thì sao, có được nhận con nuôi không?

Câu hỏi: Tôi và bạn trai đồng tính của mình đã chung sống với nhau được 05 năm nay. Chúng tôi tha thiết muốn được trở thành một gia đình hoàn chỉnh nên định nhận nuôi một em bé. Vậy cho tôi hỏi, chúng tôi muốn nhận con nuôi dưới danh nghĩa vợ chồng có được không? Tôi là người đồng tính thì có được nhận con nuôi không?

Trả lời:


Cặp đôi đồng tính ở Việt Nam có được nhận con nuôi?

Theo giải thích của khoản 1 Điều 3 Luật Nuôi con nuôi, nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi. Trong đó:

- Cha, mẹ nuôi là người nhận con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đăng ký;

- Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

Theo đó, về điều kiện để trở thành con nuôi, khoản 3 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi nêu rõ:

Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

Đồng thời, người con nuôi này phải là trẻ em dưới 16 tuổi. Và chỉ trong trường hợp được cha dượng, mẹ kế, cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi thì người con nuôi mới được có độ tuổi từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi.

Theo quy định trên, hiện nay, pháp luật chỉ công nhận 02 đối tượng được nhận con nuôi là người độc thân hoặc hai người là vợ chồng. Trong đó:

- Người độc thân là người đang không trong mối quan hệ hôn nhân với bất kỳ ai.

- Vợ, chồng là hai người xác lập quan hệ hôn nhân thông qua việc đăng ký kết hôn hợp pháp với nhau tại cơ quan có thẩm quyền khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện đăng ký kết hôn.

Tuy nhiên, về các cặp đôi đồng tính, khoản 2 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định:

Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính

Theo đó, việc hai người cùng giới tính chung sống với nhau như vợ chồng chỉ được thực hiện trong thực tế mà không được Nhà nước công nhận cũng như không được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền.

Do đó, cặp đôi đồng tính không được phép nhận con nuôi bởi họ không được xác định là một cặp vợ, chồng hợp pháp.

Người đồng tính nhận con nuôi có được không?

Người đồng tính nhận con nuôi có được không? (Ảnh minh họa)

 

Có cấm người đồng tính độc thân nhận con nuôi không?

Như phân tích ở trên, bởi vì cặp đôi đồng tính không được công nhận là vợ, chồng hợp pháp nên không được nhận con nuôi nhưng theo quy định tại khoản 3 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi, một người độc thân có thể được nhận con nuôi nếu đáp ứng các tiêu chuẩn của Luật này.

Theo đó, người nhận nuôi phải đáp ứng đủ các điều kiện nêu tại khoản 1 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi gồm:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

- Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

- Có tư cách đạo đức tốt.

Đồng thời, người nhận nuôi cũng không được thuộc một trong các đối tượng nêu tại khoản 2 Điều 14 Luật này gồm:

- Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

- Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

- Đang chấp hành hình phạt tù;

- Chưa được xóa án tích về một trong các tội: Cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự người khác; ngược đãi/hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc/chứa chấp người chưa thành niên phạm tội; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Như vậy, không có quy định nào cấm người đồng tính nhận con nuôi. Do đó, nếu người đồng tính độc thân đáp ứng các điều kiện về người nhận con nuôi đồng thời không thuộc các trường hợp bị cấm nhận con nuôi thì người đồng tính có quyền được nhận con nuôi với tư cách cá nhân.

Trên đây là giải đáp thắc mắc người đồng tính ở Việt Nam có được nhận con nuôi không? Nếu còn băn khoăn, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

Tin cùng chủ đề

Tin pháp luật khác