logo
Thứ Ba, 04/05/2021

Xe biển AA là xe gì? Xe AA có cần bằng lái không?

Thời gian gần đây, xe biển AA được học sinh sử dụng khá phổ biến. Vậy xe biển AA là xe gì, đi xe này có cần bằng lái không?

Xe biển AA là xe gì?

Xe biển AA là cụm từ thường được dùng để chỉ loại xe gắn máy dưới 50cm3 vì biển số xe của loại xe này có ký hiệu là AA.

Theo khoản 3.32 Điều 3 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ QCVN 41:2019/BGTVT xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có 02 hoặc 03 bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50km/h. Nếu dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương dưới 50cm3.

Khác với xe mô tô (hay còn gọi là xe máy) là xe cơ giới 02 hoặc 03 bánh và các loại xe tương tự, di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50cm3 trở lên, trọng tải bản thân xe không quá 400kg.

Như vậy, xe biển AA là xe gắn máy có dung tích dưới 50cm3.

xe biển AA là xe gì
Xe biển AA là xe gì? Xe AA có cần bằng lái không? (Ảnh minh họa)
 

Xe AA có cần bằng lái không?

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008, độ tuổi của người lái xe thì người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50cm3.

Đồng thời, khoản 2 Điều 59 Luật này quy định Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

- Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

- Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

- Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

Theo quy định trên thì bằng lái xe hạng A1 là bằng lái xe hạng thấp nhất dành cho đối tượng điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3.

Do vậy, trường hợp đủ 16 tuổi, điều khiển xe máy có dung tích xi lanh dưới 50cm3 thì không cần có giấy phép lái xe.

Tin pháp luật khác