logo
hoi dap

Thư viện câu hỏi

Tổng hợp các câu hỏi pháp lý thường gặp, các tình huống pháp lý thực tế gửi về Vanbanluat

Hộ kinh doanh có phải nộp thuế giá trị gia tăng không?

Câu hỏi: Xin hỏi Vanbanluat.com: Nhà tôi có kinh doanh tạp hóa, thì có phải nộp thuế giá trị gia tăng không? Xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Vanbanluat.com, Ban tư vấn của Vanbanluat.com xin trả lời bạn như

Theo quy định về đối tượng không chịu thế giá trị gia tăng tại khoản 12 Điều 3 Nghị định 209/2013/NĐ-CP thì:

"Điều 3: Đối tượng không chịu thuế:

[…]

12. Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống."

Như vậy có hai trường hợp xảy ra về việc nộp thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa kinh doanh của bạn:

- Nếu việc kinh doanh hàng hóa này cho thu nhập một năm trên một trăm triệu đồng thì phải nộp thuế giá trị gia tăng.

- Nếu thu nhập từ việc kinh doanh hàng hóa này dưới một trăm triệu đồng/năm thì anh/chị không phải nộp thuế giá trị gia tăng.

Xem thêm:

- Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng

- Chữ ký hóa đơn GTGT có được ghi mực đen?

- Có bắt buộc xuất hóa đơn khi người mua không lấy hóa đơn GTGT không?

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@vanbanluat.com