logo
hoi dap

Thư viện câu hỏi

Tổng hợp các câu hỏi pháp lý thường gặp, các tình huống pháp lý thực tế gửi về Vanbanluat

Người được Tòa mời làm chứng có được thanh toán chi phí đi lại không?

Câu hỏi: Xin hỏi Vanbanluat.com: Tôi là người làm chứng kiến một vụ án cố ý gây thương tích, được cơ quan điều tra và tòa án yêu cầu làm chứng. Tuy nhiên, do nhà xa mà cứ gọi lên gọi xuống rất mất thời gian và chi phí đi lại. Cho tôi hỏi nhà nước có hỗ trợ chi phí đi lại cho tôi không? Xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Vanbanluat.com, Ban tư vấn của Vanbanluat.com xin trả lời bạn như sau:   

Quyền của người làm chứng được quy định tại khoản 3 Điều 66 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 như sau:

- Được thông báo, giải thích quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều này;

- Yêu cầu cơ quan triệu tập bảo vệ tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, tài sản và quyền, lợi ích hợp pháp khác của mình, người thân thích của mình khi bị đe dọa;

- Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng liên quan đến việc mình tham gia làm chứng;

- Được cơ quan triệu tập thanh toán chi phí đi lại và những chi phí khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi bạn được cơ quan điều tra, tòa án triệu tập làm chứng sẽ được thanh toán chi phí đi lại và các chi phí khác theo quy định.

Xem thêm:

- Dẫn giải người làm chứng sau 10 giờ đêm được không?

Khi nào vụ án hình sự được xét xử lưu động?

Những vụ án hình sự nào phải thực nghiệm hiện trường?

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@vanbanluat.com