logo
hoi dap

Thư viện câu hỏi

Tổng hợp các câu hỏi pháp lý thường gặp, các tình huống pháp lý thực tế gửi về Vanbanluat

Ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh có phải gắn phù hiệu không?

Câu hỏi: Xin hỏi Vanbanluat.com: Xe ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh đi học thì có phải gắn phù hiệu không ạ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Vanbanluat.com, Ban tư vấn của Vanbanluat.com xin trả lờcáci bạn như sau:   

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì hoạt động dùng xe ô tô 16 chỗ để đưa đón học sinh đến trường học được xác định là hoạt động vận tải người nội bộ, cụ thể như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

[…]

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại…”

Yêu cầu về xe ô tô vận tại người nội bộ được quy định tại Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.”

Như vậy, từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ từ 16 chỗ trở lên phải có phù hiệu xe nội bộ.

Hồ sơ xin cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ” được quy định tại Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT, cụ thể như sau:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

[…]

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường

Như vậy, trong trường hợp của bạn, trường bạn dùng xe ô tô 16 chỗ đưa đón học sinh đến trường học được xác định là hoạt động vận tải người nội bộ nên phải được gắn phù hiệu xe

Để xin cấp phù hiệu xe nội bộ thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ theo quy định trên.

Lưu ý: Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách pháp luật. Mọi thắc mắc, góp ý xin vui lòng liên hệ về email: tuvan@vanbanluat.com